Vietnamese
English
TRANG CHỦ
TỶ GIÁ NGOẠI TỆ
  Unit VNĐ  
DỰ BÁO THỜI TIẾT
LƯỢT TRUY CẬP
Hôm nay: 1,641
Tất cả: 62,435,982
Nghỉ việc, có phải trả thẻ bảo hiểm y tế? - Du lịch Thành phố Vinh Nghệ An - Thiết kế Website TP Vinh Thanh pho Vinh Nghe An
Tin đăng ngày:10/3/2016
Số lần xem 383 lần xem Bản in

Nghỉ việc, có phải trả thẻ bảo hiểm y tế?

Tôi công tác tại Bưu điện huyện Khánh Vĩnh, tỉnh Khánh Hòa từ tháng 6-2005 đến nay (hợp đồng không xác định thời hạn).
 >> Thời hạn sử dụng thẻ BHYT với thân nhân binh sĩ
 >> Không giới hạn về hạng mục khám bệnh BHYT
 >> Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải đóng BHYT?

 

Do nhu cầu chuyển đổi công việc nên đầu năm 2016 tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Khi tôi nghỉ thì cơ quan yêu cầu tôi trả lại thẻ bảo hiểm y tế. Việc này có đúng pháp luật không? Các loại bảo hiểm khác tôi sẽ tự đóng thì các chế độ sau này có bị ảnh hưởng gì không? Vi Mạnh Hà (tỉnh Khánh Hòa)

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Văn (TP.HCM), trả lời: Theo Điều 15 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014) quy định hằng tháng người sử dụng lao động đóng bảo hiểm y tế cho người lao động và trích tiền đóng bảo hiểm y tế từ tiền lương của người lao động để nộp cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm y tế. Do đó khi người lao động nghỉ việc thì người sử dụng lao động phải có trách nhiệm báo tăng, giảm với cơ quan bảo hiểm xã hội và thu hồi trả lại thẻ bảo hiểm y tế (nếu thẻ đó còn hiệu lực). Đồng thời doanh nghiệp cũng chốt sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động.

Như vậy, việc doanh nghiệp yêu cầu bạn trả lại thẻ bảo hiểm y tế là đúng luật. Bạn có quyền tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện cũng như bạn có quyền tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện (nếu không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội).

Tuy nhiên, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ được hưởng chế độ hưu trí và tử tuất. Trong khi người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng các chế độ gồm ốm đau; thai sản; tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; hưu trí; tử tuất.

Theo Báo PL TP.HCM


Các bài mới:

Thắng Hưng Nguyên, Thiếu niên TP.Vinh đứng đầu bảng A (13/6/2016)
Phiên chợ đặc biệt về đồ cổ tại thành Vinh (13/6/2016)
Gần 7000 con gia cầm không rõ nguồn gốc đi trên xe khách Bắc Nam (13/6/2016)
Kẻ trọc đầu chém lìa tay bạn nhậu tại quán bia (13/6/2016)
Nghệ An chủ động sắp xếp, bố trí lại chức danh Phó Chủ tịch UBND xã bị thừa (13/6/2016)
Việt Nam và Lào sẽ nghiên cứu làm đường cao tốc qua cửa khẩu Thanh Thủy (Nghệ An) (13/6/2016)
Bắt giữ gần 7000 con gia cầm không rõ nguồn gốc (13/6/2016)
Cố vượt đèn đỏ, hai xế hộp va chạm mạnh (13/6/2016)

Các tin Kinh tế khác:

Không yêu cầu giấy tờ hành chính ngoài quy định (5/4/2016)
Nghỉ việc, có phải trả thẻ bảo hiểm y tế? (10/3/2016)
Phân bổ hơn 3.617 tấn gạo cứu đói dịp Tết Bính Thân 2016 (15/1/2016)
Tăng cường kiểm soát an toàn thực phẩm Tết Nguyên đán 2016 (13/1/2016)
Quy định mới về đấu thầu qua mạng (8/12/2015)
Quy định mới về tuổi nghỉ hưu và lương hưu (23/11/2015)
Ban hành nguyên tắc, tiêu chí và định mức phân bổ vốn đầu tư phát triển nguồn ngân sách nhà nước (5/11/2015)
Nhiều chính sách cho lao động nữ (4/10/2015)
Người lao động nào được mua cổ phần ưu đãi? (15/9/2015)
Quy định mới về đăng ký doanh nghiệp (15/9/2015)
TIN ẢNH MỚI
Bảng giá đất tỉnh Nghệ An năm 2014

Bảng giá đất tỉnh Nghệ An năm 2014
Những điều cần lưu ý khi đăng ký kinh doanh
LIÊN KẾT
TOP 10 TIN NỔI BẬT
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 25 Đường Lê Mao – TP Vinh. Hotline: 0383.598801
Người chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Hoài An – Phó Bí thư thường trực Thành ủy Vinh
Cơ quan thường trực: Đài phát thanh - truyền hình TP.Vinh - Số 14 Đường Nguyễn Thị Minh Khai – TP Vinh
Người phụ trách: Ông Lê Nguyễn Chung – GĐ Đài PT-TH TP Vinh - Email: vinhcity.ptth@gmail.com - Hotline: 0383.842584